மாதுளை பழத்தின் மருத்துவ குணங்கள்

0
155

மாதுளை என்பது அனைவராலும் விரும்பி உண்ணப்படும் கனியாக இருக்கிறது. இந்த மாதுளை பழம் சுவையில் இனிப்பாகவும் அவையே நமது உடலுக்கு எண்ணற்ற மருத்துவ குணங்கள் அடங்கிய மருந்தாகவும் உள்ளது

மாதுளை: ‍சருமத்திற்கானப் பயன்கள்:

ஒரு ஆரோக்கியமான சருமம் என்பது அழகாக இருப்பது மட்டுமல்லாமல் தொற்றுநோய்க் காரணிகளை எதிர்த்துப் பாதுகாப்பு அடுக்கினை வழங்குவதும் ஆகும். மாதுளைப் பழமானது “உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருள்” (Antioxidants), நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பு (Antimicrobial) மற்றும் அழற்சி எதிர்ப்புகளைக் (Anti-inflammatory) கொண்டிருப்பதனால் பிரகாசமான மற்றும் பொலிவான சருமத்தினை ஊக்குவிக்கிறது. பல ஒப்பனை மற்றும் தோல் பராமரிப்பு பொருட்களின் உற்பத்தியாளர்கள் இப்போது தங்கள் பொருட்களில் மாதுளைச் சாற்றினைச் சேர்த்து தயாரிக்கின்றனர். உலர் சருமம் வயதானப் பகுதிகள் மற்றும் உயர் நிறப்பிரிகை போன்ற சருமப் பிரச்சினைகளுக்குச் சிகிச்சை அளிப்பதற்காகத் தோல் பராமரிப்பு பொருட்களில் மாதுளைப் பழத்தின் சாறு சேர்க்கப்பட்டுள்ளது. மாதுளை பழச் சாறு அல்லது ஒரு நடுத்தர மாதுளையானது சருமத்திற்கு தேவையான ஊட்டச்சத்துக்களை நிறைந்த அளவில் வழங்குகின்றன

1. தோல் அழற்சி பிரச்சனையிலிருந்து விடுதலை:

மாதுளைப் பழம் தோல் அழற்சிக்காக மேற் கொள்ளப்படும் சிகிச்சையில் மிகவும் பயனுள்ளதாக உள்ளது. மாதுளையானது எந்தவொரு மருந்தகங்களிலும் கிடைக்கும் களிம்புகளை விடத் தோல் அழற்சிக்கு மேலான பயன்களைத் தருகிறது. பழத்தில் பாலிபினால்கள் மற்றும் பல சேர்மங்கள் உள்ளன. இவை சிறிய வெட்டுக்கள் மற்றும் காயங்களைக் குணப்படுத்த உதவுகின்றன. மாதுளைப் பழங்களை உட்கொள்ளுதல் அல்லது பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் விரைவாகக் குணமைடையச் செய்வதை உறுதிப்படுத்துவதற்காக மாதுளைப் பழத்தின் சாற்றினை பாதிக்கப்பட்ட இடங்களில் தடவ வேண்டும். இவ்வாறு செய்வதன் மூலம் ஏற்பட்ட காயங்கள் சிறிய வெட்டுக்களை மிக விரைவில் குணப்படுத்துகின்றன. எனவே தோல் அழற்சியினைக் குணப்படுத்துவதில் மாதுளைப் பழத்தின் பங்களிப்பு மிகவும் இன்றியமையாதது ஆகும்.

2. உலர் சரும பிரச்சனைக்குத் தீர்வு:

உலர் சருமத்தைக் கொண்டுள்ளப் பெண்களுக்கு மாதுளைப் பழம் ஒரு வரமாக் அமைகிறது. மாதுளைப் பழத்தின் விதைகள் ஒரு சிறு மூலக்கூறு அமைப்பினைக் கொண்டிருக்கின்றன. இத்தகைய மூலக்கூறு அமைப்பானது தோலில் ஊடுருவி எளிதில் ஆக்சிஜனேற்றம் அடைய வழிவகை செய்கிறது. எனவே இப்பழம் உலர்ந்த மற்றும் சீரற்ற தோலுக்கு அழகு சேர்க்கிறது. மேலும் சருமத்திலிருந்து ஈரப்பதம் வெளியேறுவதைத் தடுத்து ஈரப்பதத்தைத் தக்க வைத்துக் கொள்ள உதவுகிறது.

3. பாக்டீரியா எதிர்ப்பு:

மாதுளைப் பழத்தில் ப்யூனிசிக் அமிலம் (Punicic acid) உள்ளது. இந்த அமிலமானது பாக்டீரியாவைத் தொடர்ந்து நீக்கி விடும். மேலும் நாள் முழுவதும் ஈரமான மற்றும் ஆரோக்கியமான சருமம் இருபதை உறுதி செய்கிறது. இப்பழத்தில் பாக்டீரியா எதிர்ப்பு (Antibacterial) இருப்பதால் பாக்டீரியாவின் தொற்றிலிருந்து முழுமையாகச் சருமத்தைப் பாதுகாத்துக் கொள்ள உதவுகிறது.

4. வயதான தோற்றத்திற்கான எதிர்ப்பு:

மாதுளை வயதான தோற்றத்திற்கானப் பண்புகளை, தோலின் உட்புறமும், வெளிப்புறமும் புத்துணர்ச்சி ஊட்டுவதின் மூலம் எதிர்க்கிறது. சூரிய ஒளியில் நமது உடலின் தொடர்ந்து வெளிப்படுவதன் காரணமாக ஏற்படும் வயதான தோற்றாத்திற்கான அறிகுறிகளைக் குறைப்பதன் மூலம் முன்கூட்டிய வயதான தோற்றத்திலிருந்து நம்மை நல்ல உணவுகள் பாதுகாக்கின்றன. எனவே மாதுளை சருமத்திற்கு அழகு சேர்க்கும் கொலஜனை பராமரிக்க உதவுகிறது. மேலும் நம்முடைய சருமத்தினை நீண்ட காலத்திற்கு ஆரோக்கியமாக வைக்கிறது. கொலாஜன் என்பது சருமத்தின் நெகிழ்ச்சி மற்றும் நிலைத்தன்மையையும் பராமரிக்கும் அடிப்படைக்கூறு ஆகும். மாதுளைப் பழங்களில் சில கலைவைகல் உள்ளன. இக்கலவைகள் கொலாஜன் உடைக்கப்படுவதைத் தடுத்து தோலினை ஆரோக்கியமாக வைக்க உதவுகின்றது. மேலும் இந்த மாதுளம் பழத்தில் உள்ள கலவைகள் ஃபைப்ரோபிளஸ்ட்ஸ், எலாஸ்டின் மற்றும் கொலாஜனை உற்பத்தி செய்யும் செல்களின் வளர்ச்சிக்கு உதவுகிறது. இதன் மூலம் தோல் மென்மையாக மற்றும் மிருதுவாக இருப்பது உறுதி செய்யப்படுகிறது. எனவே தோலின் மீது மாதுளை எண்ணெய் தடுவுவதன் மூலம் சுருக்கங்கள் உருவாகுதல் மற்றும் விரைவில் முதுமையடைவதல் தொடர்பான அறிகுறிகளையும் குறைக்கிறது.

5. உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருள் அதிகமுள்ள பழம் மாதுளை பழம்:

உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருள்கள் (Antioxidants) இயற்கையாகவே இலவச மூலக்கூறுகளின் விளைவுகளிலிருந்து பாதுகாக்கும் அனைத்துத் தாவரங்களிலும் காணப்படுகின்றன. இத்தகைய உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருள்கள் உடலின் உள்ளிருந்து வேலை செய்கின்றன. மேலும் நாம் பயன்படுத்தப்படும் எந்த உலர்தன்மை நீக்கிகள் (Moisturizer) அல்லது சூரிய ஒளியிலிருந்து பாதுகாக்கும் களிம்புகளை (Creams) விட மிகவும் பயனுள்ளதாக அமைகிறது. இலவச அடிப்படைக் கூறுகள் தோல் ஆரோக்கியத்தில் எதிர்மறை விளைவைக் கொண்டிருக்கும் சாதாரன உயுரணுக்களின் செயல்பாடுகளைத் தடுக்கின்றன. மாதுளைப் பழங்களில் உள்ள அந்தொசியனின் (Anthocyanin) மற்றும் நீரோட்டங்கள் சருமத்திற்கு எதிரான அடிப்படைக் கூறுகளை எந்தவொரு அறையில் வளர்வதையும் தடுக்கின்றன. இதன்மூலம் சருமம் மென்மையாகவும் உறுதியாகவும் இருப்பது உறுதி செய்யப்படுகிறது. உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருள்கள் சருமத்தின் ஆரோக்கியமான செல்களை அழிப்பதிலிருந்து வயதாவற்கான அடிப்படை மூலக்கூறுகளைத் தடுக்கின்றன. மேலும் மாதுளைப் பழத்தில் உள்ள உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருள் சூரியனின் தீங்கு விளைவிக்கும் கதிர்களிலிருந்து சருமத்தினைப் பாதுகாக்கின்றன.

6. இயற்கையான முகத் தேய்ப்பான்:

முகத்தின் தோலிற்கு மாதுளைப் பழத்தினை முகத் தேப்பானாகக் (Facial Scrub) கூடப் பயன்படுத்தலாம். செயற்கையாகத் தயாரிக்கப்பட்ட முகத்தேய்பான்களை விட மாதுளம் பழத்தின் மூலம் தயாரிக்கப்பட்ட முகத் தேய்ப்பான் மிக நல்ல பயன்களைக் கொடுப்பதோடு எந்தவித பக்கவிளைவுகளையும் தருவதில்லை.

செய்முறை: ஒரு தேக்கரண்டி மாதுளைப் பழ விதைகள், பழுப்பு சர்க்கரை ஒரு தேக்கரண்டி, இரண்டு தேக்கரண்டி தேன் மற்றும் ஒரு தேக்கரண்டி ஆனைக்கொய்யா எணணெய் (Avocado oil) பயன்படுத்தி முதக் தேப்பானை உருவாக்கலாம்.

இந்த முதக் தேய்ப்பானைத் தினமும் பயன்படுத்துவதன் மூலம் இறந்த செல்கள் நீக்கப்பட்டு சுத்தமான மற்றும் ஒளிரும் சருமத்தினை ஒரு சில நிமிடங்களில் பெறலாம். உடற்சருமத்தில் உள்ள அதிகப்படியான எண்ணெயைப் போக்குவதற்கு மாதுளம் பழத்தின் விதைகளை அரைத்து உடல் தேய்ப்பானாகப் (Body scrub) பயன்பத்தலாம்.  

7. சூரிய ஒளியிலிருந்து பாதுகாப்பு:

சூரியக் கதிர்களிலிருந்து வெளிப்படும் புற ஊதா ‘பி’ கதிர்வீச்சு (Ultraviolet B) புகைப்பட வயதாகுதல் மற்றும் தோல் புற்றுநோய் போன்ற தோல் நிலைமைகளுக்கான முக்கியக் காரணம் என்று அறியப்படுகிறது. கடுமையான சூரியக் கதிர்களின் விளைவுகளை மாற்றியமைப்பதற்கு மாதுளைப் பழங்கள் மிகவும் பயனுள்ளதாக அமைகிறது. மாதுளைப் பழம் சூரியனிலிருந்து பாதுகாக்கும் கலவைகளைக் கொண்டுள்ளது. இதனால் சருமத்தின் தீவிரமான சேத்த்திலிருந்து பாதுகாக்கிறது. இவற்றில் எலியாகிக் அமிலம் (Ellagic acid), உயிர்வளியேற்ற எதிர்ப்பொருளான பாலிபினோல் (Polyphenol) ஆகியவற்றைக் கொண்டுள்ளது. இதன் மூலம் தோல் புற்றுநோய் வளர்ச்சியைத் தடுக்கிறது. தோலி நிலைகளான் நிறமி மற்றும் வயதான இடங்கள் போன்றவற்றைத் தடுப்பதில் மாதுளை மிகுந்த பயனளிக்கிறது. மேலும் இது சூரியனால் ஏற்படும் எரிச்சல் மற்றும் சூரியனால் ஏற்படும் சேதத்திற்கான அறிகுறிகளையும் குறைக்கப் பயன்படுகிறது.

8. மாதுளை பழத்தின் மூலம் மென்மையான சருமம்:

மாதுளைப் பழத்தில் இரும்புச் சத்து அதிக அளவு செறிவுடையதாக‌ உள்ளது. எனவே இப்பழத்தில் உள்ள இரும்புச்சத்து ஹீமோகுளோபினின் பகுதிப் பொருளாக இருப்பதால் ஆக்சிஜனின் போக்குவரத்திற்கு உதவுகிறது. ஆக்சிஜன் அனைத்து சரும உயிரணுக்களையும் சென்றடைவதினால் சருமம் மிகவும் புத்துணர்ச்சியுடனும், இளைமையாகவும் இருக்கச் செய்கிறது. மாதுளை பழச் சாற்றில் ஒரு பருத்திப் பந்தினை தோய்த்து முகம் முழுவதும் தேய்க்க வேண்டும். இவ்வாறு செய்வதின் மூலம் தோலில் உள்ள கரும்புள்ளிகள் குறைக்கப்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் உள்ளது. மேலும் மாதுளைபழச்சாறு கரும்புள்ளிகளைக் கட்டுப்படுதுகிற மிகச் சிறந்த டோனர் (முக்ப்பூச்சு) (Facial Toner) ஆகச் செயல்படுகிறது.

9. காயங்களை ஆற்றுதல்:

மாதுளம் பழம் புண்கள் மற்றும் காயங்களைத் துரிதமாகக் குணப்படுத்துவதற்கு உதவுகிறது என்று பல ஆய்சு முடிவுகள் தெரிவிக்கின்றன. மாதுளையின் விதைகள் காயங்களைக் குணப்படுத்தும் மருத்துவ பண்புகள் சிறந்த அளவில் பெற்றுள்ளன. இத்தகைய குணப்படுத்தும் பண்புகள் சருமத்தின் வெளிப்புற அடுக்கினைப் பாதுகாக்கவும் மற்றும் உயிரணுக்களின் மருஉருவாக்கத்திலும் உதவி செய்கிறது. இவ்வாறு காயங்களின்போது இறந்த உயிரணுக்களுக்குப் பதிலாகப் புதிய உயிரணுக்கள் உருவாகுவதின் மூலம் காயங்கள் மற்றும் புண்கள் விரைவில் குணமடைகின்றன.

10) முகப்பரு பிரச்சினைக்குத் தீர்வு:

உடலில் உள்ள ஹார்மோன்களின் ஏற்றாத்தாழ்வின் காரணமாகத் தான் முகப்பரு ஏற்படுகின்றது. மாதுளைப் பழமானது முகப்பரு ஏற்படுவதன் மூலக்காரணத்தை அகற்றுவதன் மூலம் முகப்பருவினைக் குறைக்கிறது. மேலும் இப்பழம் உடலில் உள்ள செரிமானப் பிரச்சினைகளைச் சரிசெய்து இரத்த ஓட்டத்தினை அதிகரிக்கிறது. சருமத்தில் உள்ள செபேசியஸ் சுரப்பியானது எண்ணெய் சுரப்பியான சீபம் என்ற பொருள் சுரப்பதற்குத் தேவையான வைட்டமின் சி, மாதுளைப் பழத்தில் அதிக அளவில் உள்ளது. மாதுளை வடுக்களின் தோற்றத்தைக் குறைப்பதற்காகப் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் திசுக்களை உருவாக்குகிறது. நீங்கள் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் மாதுளை பழச்சாற்றினைத் தேய்ப்பதன் மூலம் முகப்படுக்களை அகற்றலாம்.

11) 15% துத்தநாகம் உள்ள பழம்:

மாதுளை துத்தநாகத்திற்கு (Zinc) ஒரு நல்ல ஆதாரமாக விளங்குகின்றது. இந்தத் துத்தநாகம் தோலின் ஆரொக்கியமான செயல்பாட்டிற்கு மிகவும் தேவைப்படுகிறது. துத்தநாகம் முதிர்ந்த தோல் திசு வளர்ச்சி மற்றும் காயத்தினைக் குணப்படுத்துதல் போன்றவற்றிற்கு உதவும் முன்னோடி உயிரணுக்கள் மற்றும் அடிப்படை உயிரணுக்களின் வளர்ச்சியை ஒழுங்குபடுத்துகிறது. மேலும் துத்தநாகம், சருமத்தின் சேதத்திலிருந்துப் பாதுகாக்கும் ஒரு ஆக்சிஜனேற்ற எதிர்ப்பொருளை செயல்படுத்துவதற்கு உதவி செய்கிறது. ஒரு நடுத்தர அளவுள்ள மாதுளை 1.1 மில்லிகிராம் அல்லது தினசரி பரிந்துரைக்கப்படும் அளவுகளில் சுமார் 15 சதவீதம் துத்தநாகத்தினைக் கொண்டுள்ளது.

12) வைட்டமின் ‘ஈ’:

சருமத்தின் ஆரோக்கியத்தைப் பரமரிக்கக்கூடிய ஊட்டச்சத்துகளில் மிகவும் பயனளிக்கக்கூடிய வைட்டமின் ‘ஈ’ மாதுளைப் பழங்களில் அதிக அளவில் காணப்படுகிறது. ஒரு குவளை புதிய மாதுளைப் பழச்ச்சாற்றில் 1.8 மில்லிகிராம் அல்லது தினசரி பரிந்துரைக்கப்படும் மதிப்புகளில் 14 சதவீதம் வைட்டமின் ‘ஈ’ யினைக் கொண்டுள்ளது.

13) செம்பு:

மாதுளை ஓரளவு செம்பினைக் கொண்டுள்ளது. செம்பானது (Copper) மெலனின் எனப்படும் தோல் நிறமியினை உற்பத்தி செய்வதற்குத் தேவையானக் கனிமங்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது. மெலனின் எனப்படுவது ஒரு வகையான நிறமி ஆகும். இந்நிறமி தான் கண்கள், தோல் மற்றும் முடிகளுக்கு நிறத்தினைக் கொடுக்கிறது. மேலும் இது சருமத்திற்கு இயற்கையான சூரிய ஒளி பாதுகாப்பினை வழங்குகிறது. ஒரு குவளை மாதுளைப் பழச்சாறு செம்பு உட்கொள்ளுதலை ஏறத்தாழ 500 மைக்ரோ கிராம்கள் வரை ஊக்கபடுத்துகிறது. அல்லது தினசரி பரிந்துரைக்கப்படும் அளவுகளில் சுமார் 53 சதவீத்தினை அளிக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here